นักวิจัยค.สัมพันธ์คนหนึ่งเล่าว่า คนรักกันต้องรู้จัก Building a Culture of Appreciation คือต้องหมั่นชื่นชม ยินดีและเห็นค่าในสิ่งที่ทำให้กันเสมอ อย่าคิดว่า “ไม่ต้องขอบคุณก็น่าจะรู้อยู่แล้ว”
มันสำคัญมากที่ต้องคอยแสดงออกไป ไม่งั้นเราจะเริ่มมองข้ามกันจนกลายเป็นเรื่องปกติไปในที่สุด
อ่านเจอมาว่าสิ่งที่เป็น Glue of love ซึ่งทำให้ความรักคนเราไปรอดคือ Small Moments ไม่ใช่แค่ Special Moments ที่ยิ่งใหญ่
คือเรื่องเล็กๆ หลายร้อยพันเรื่องในชีวิตประจำวันที่ทำให้เรามีความสุข หัวเราะ เรียนรู้และได้ใช้เวลาร่วมกัน
เคยได้ยินมาว่า “Tiny little moments make a big difference for a couple”
เพราะ ‘เรื่องเล็กน้อย’ คือทุกอย่างใน ‘ความสัมพันธ์’
การทำสิ่งดีๆ เล็กน้อยต่อกันทุกวัน ทำให้ความสัมพันธ์แข็งแรงขึ้นได้ กลับกัน การไม่ใส่ใจ ละเลยกันเล็กๆ น้อยๆ ไปทุกวัน ก็ทำให้ความสัมพันธ์แย่ลงได้เช่นกัน
เจอประโยคหนึ่งที่ชอบมากคือ “Don't let anyone make you disappear”
เราไม่ควรถูกใครทำให้หายไป ไม่ว่าจะในความสัมพันธ์แบบใด อย่าปล่อยให้ใครทำให้เรารู้สึกแย่ ไร้ตัวตน ถ้าคนตรงหน้ามองไม่เห็นคุณค่าเรา ก็แค่พาตัวเองออกไปพบกับคนที่เขามองเห็นมันนะ
เวลาได้ยินว่า “ความสุขคือการได้ใช้ชีวิตแบบที่ชอบ” นี่จะคิดว่า “ความสุขคือการอยู่กับชีวิตที่เราไม่ชอบได้ต่างหาก”
ชีวิตดีๆ ใครก็อยู่กับมันได้ แต่โลกใบนี้จะโยนทั้งสุข-ทุกข์ให้เราโดยไม่แคร์ว่าเราชอบมันมั้ย Just roll with it! เรียนรู้ ยอมรับ ปรับตัว จะทำให้เรามีความสุขขึ้นได้จริงๆ